Xe tải không có phù hiệu bị phạt bao nhiêu tiền?

Thưa Luật sư, xe của tôi là xe ô tô tải 7 tấn, yêu cầu phải cấp phù hiệu xe, nhưng xe tôi không có phù hiệu xe, tôi là lái xe, xe đứng tên công ty. Hôm qua tôi có bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính. Vậy Luật sư cho tôi hỏi với hành vi này tôi bị xử phạt tổng là bao nhiêu tiền, mong Luật sư tư vấn cho tôi. Cám ơn Luật sư.

Xe không có phù hiệu, bị xử phạt thế nào?

Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo quy định mới hiện hành, cụ thể theo quy định tại Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt với trường hợp xe tải không có phù hiệu thì mức phạt tiền là:

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Ngoài mức phạt tiền là từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng thì người điều khiển xe tải không có phù hiệu sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng theo quy định tại Điểm a Khoản 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Trong trường hợp này bạn không phải là chủ xe mà xe đứng tên công ty nên công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng vì giao xe không có phù hiệu cho người làm công sử dụng căn cứ theo quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.

Hotline 0903.410.268

Giaxetainhapkhau.com

Bình luận

Hổ trợ trực tuyến

Nguyễn Quốc Khánh

Nguyễn Quốc Khánh - 09.0341.0268

CÔNG TY CP Ô TÔ KINH BẮC

Thống kê

  • Đang online 30
  • Hôm nay 1,655
  • Hôm qua 2,566
  • Trong tuần 4,221
  • Trong tháng 55,858
  • Tổng cộng 2,132,925

Top

   (0)